Quy định hết hạn giấy tờ lái xe ô tô như thế nào?

Đổi Bằng lái xe Quá Hạn – Thủ Tục Đổi Giấy Phép tài xế Oto Hết Hạn
Theo quy định, giấy phép tài xế ô tô mẫu cũ phải được chuyển đổi trước 31-12-2016, nếu trễ quá hạn, bạn sẽ bị phạt 4.000.000-6.000.000 triệu đồng.

lịch trình chuyển đổi sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET được quy định tại Thông tư số 67/2014/TT-BGTVT ngày 13-11-2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT. Theo đó, giấy phép lái xe ô tô phải được chuyển đổi trước 31-12-2016.

Việc cấp, đổi giấy phép lái xe quá kì hạn sử dụng được quy định như sau:


– Trường hợp giấy phép tài xế quá vận hạn dùng dưới ba tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT: “Người có giấy phép lái xe quá hạn dùng dưới ba tháng kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe”.

 – Trường hợp giấy phép tài xế quá thời hạn sử dụng từ ba tháng trở lên sẽ ứng dụng quy định tại khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7-11-2012:

 “1. Người có bằng tài xế quá hạn sử dụng:

 a) Quá từ ba tháng đến dưới một năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép tài xế;

 b) Quá từ một năm trở lên kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hiện để cấp lại giấy phép lái xe.

 Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 35 của Thông tư này”.

Mặt khác, tại điểm c khoản 4; điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định171/2013/NĐ-CP ngày 13-11-2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có giấy phép tài xế nhưng đã hết hạn dùng dưới sáu tháng.

 – Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có giấy phép tài xế nhưng không hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.

 Như vậy, người có giấy phép lái xe hạng B2 tới tháng 12-2016 sẽ thực hiện việc chuyển đổi sang nguyên liệu PET trước 31-12-2016, nếu quá hạn vận sử dụng dưới ba tháng thì được xét đổi giấy phép tài xế; nếu quá thời hạn dùng trên ba tháng sẽ thực hành các thủ tục cấp lại giấy phép lái xe theo quy định của luật pháp.

 Trường hợp không thực hành việc cấp, đổi giấy phép lái xe đúng quy định, nếu điều khiển xe ô tô dự giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 4 khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13-11-2013.

***Bằng lái xe quá hạn, hết hạn trên toàn quốc đều được sát hạch tại Sở GTVT Tp.Hồ Chí Minh.

 Hãy liên quan ngay với chúng tôi nếu bạn có nhu cầu đổi bằng lái xe ôtô quá hạn hay cần tham mưu thêm về các khóa học tài xế ô tô tại tphcm:

Lệ phí trọn gói thi lại bằng tài xế hết hạn:
 – Bằng lái quá hạn trên 3 tháng – dưới 01 năm : thi lại Lý thuyết: 1.550.000 vnđ.
– Bằng lái quá hạn trên 01 năm – thi lại Lý Thuyết và thực hiện: 2.550.000 vnđ.

Bằng lái quá hạn dưới 01 năm : thi lại Lý thuyết (bằng tỉnh): 2.950.000 vnđ.
Bằng lái quá hạn trên 01 năm – thi toàn phần (bằng tỉnh): 4.550.000 vnđ.

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *